Bệnh lão khoa

Các trạng thái lú lẫn ở người cao tuổi

Đừng quên chia sẻ nếu bài viết hữu ích:

Nguyên nhân:

Do chấn thương nên bị bọc máu dưới màng cứng

Nhiễm trùng

Chuyển hóa, nội tiết, và bệnh đái đường.

Tình trạng lú lẫn có thể xuất hiện sau phẫu thuật, hoặc sau khi dùng quá liều các loại thuốc chông lo âu như Benzodiazepine, các loại thuốc chống trầm cảm, các thuốc an thần, các thuốc chống lao.

Có thể do phản ứng đối với môi trường: gia đình có chuyện không vui, hay đi đến nơi xa lạ.

Triệu chứng:

Một trạng thái u ám về ý thức, ngây dại, mất định hướng trong thời gian và không gian, do bản thân phân vân, lo âu trước những sự xáo trộn trong nội tâm, nhất là vào buổi tối. Bên cạnh đó còn có hình ảnh ảo tưởng; giấc mơ kinh khủng đầy cảm xúc, là nguồn gốc của sự lo và hốt hoảng, kích động.

Thời gian sau có các rối loạn về phủ tạng như gầy sốt, đau đầu, mất nước.

Điều trị:

Không nên để bệnh nhân căng thẳng trong cuộc sống hàng ngày, gần gũi và chăm sóc bệnh nhân thật tốt.

Dùng thuốc an thần Chlorpromézine chích bắp 25 mg (tránh không nên lạm dụng loại thuốc này).

Điều hòa nước, điện giải cho cơ thể

Xoa bóp và vận động liệu pháp

Chống loét mô hoại tử

Trạng thái này để kéo dài lâu ngày sẽ dẫn đến tình trạng mê sảng kéo dài hay sa sút trí tuệ.

Hỏi đáp - bình luận