Di-antalvic

Thuốc Tân dược

DI-ANTALVIC

ROUSSEL VIETNAM [AVENTIS PHARMA]

Viên nang: hộp 20 viên.

THÀNH PHẦN

cho 1 viên
Dextropropoxyphène chlorhydrate 30 mg
Paracétamol 400 mg

CHỈ ĐỊNH

Đau vừa phải hoặc đau dữ dội và/hoặc không đáp ứng với các thuốc giảm đau ngoại biên.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

  • Tăng cảm với dextropropoxyphène và/hoặc paracétamol.
  • Suy thận nặng.
  • Trẻ em dưới 15 tuổi.
  • Phụ nữ cho con bú.

CHÚ Ý ĐỀ PHÒNG và THẬN TRỌNG LÚC DÙNG

Chú ý đề phòng :

Có nguy cơ bị lệ thuộc thuốc khi dùng lâu dài và khi dùng với liều cao hơn liều khuyến cáo.

Thận trọng lúc dùng :

Không dùng cho bệnh nhân có khuynh hướng tự tử, bệnh nhân được điều trị với thuốc an thần, thuốc chống trầm cảm hoặc thuốc gây ức chế hệ thần kinh trung ương.

Cảnh giác các đối tượng điều khiển phương tiện giao thông và sử dụng máy về nguy cơ bị buồn ngủ và chóng mặt.

Không dùng quá liều chỉ định và tránh uống rượu.

Không dùng lâu dài. Không dùng cùng lúc với các thuốc chứa paracétamol khác.

LÚC CÓ THAI và LÚC NUÔI CON BÚ

Lúc thai :

Nếu cần thiết có thể dùng trong thời kỳ có thai nhưng không nên dùng k o dài (có nguy cơ gây hội chứng cai thuốc ở trẻ sơ sinh) và tuân theo liều khuyến cáo.

Lúc nuôi con bú :

Thuốc qua được sữa mẹ. Vài trường hợp giảm trương lực và ngưng thở đã được ghi nhận ở trẻ bú mẹ có dùng dextropropoxyphène với liều điều trị.

Không dùng cho phụ nữ nuôi con bú.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Chống chỉ định phối hợp :

  • Các chất đối kháng morphine: giảm tác dụng giảm đau của morphine và nguy cơ gây hội chứng cai thuốc.

Không nên phối hợp :

  • Carbamazepine: tăng nồng độ carbamazepine trong huyết tương với các dấu hiệu quá liều. Theo dõi lâm sàng và có thể giảm liều carbamazepine.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Liên quan đến dextropropoxyphène :

  • Buồn nôn, nôn.
  • Hiếm hơn: táo bón, đau bụng, nổi ban, nhức đầu, suy nhược, sảng khoái, rối loạn thị giác nhẹ, chóng mặt, buồn ngủ, mất định hướng, hạ đường huyết, viêm gan tắc mật.

Liên quan đến paracétamol :

  • Tai biến dị ứng da: hiếm gặp phát ban với ban đỏ hoặc nổi mày đay. Phải ngưng thuốc
  • Rất hiếm khi gây giảm tiểu cầu.

LIỀU LƯỢNG và CÁCH DÙNG

Thuốc dành cho người lớn.

Nên dùng thuốc trong bữa ăn, uống với nhiều nước. Chia các liều cách nhau ít nhất 4 giờ. Trung bình: 4 viên/ngày ; tối đa 6 viên/ngày trong các trường hợp đau khó trị.

Người bị suy thận (hệ số thanh thải créatinine < 30 ml/phút): dùng các liều cách nhau ít nhất 8 giờ.

QUÁ LIỀU

Triệu chứng lâm sàng :

  • Do paracétamol: buồn nôn, nôn, chán ăn, xanh xao, đau bụng, thường xuất hiện trong 24 giờ đầu. Quá liều >= 10 g (150 mg/kg cân nặng ở trẻ em) có thể gây hủy tế bào gan, có thể dẫn đến hoại tử hoàn toàn không hồi phục, với biểu hiện suy chức năng gan, toan chuyển hóa, bệnh não có thể dẫn đến hôn mê và chết. Transaminase ở gan tăng, bilirubine tăng, prothrombine giảm.
  • Do dextropropoxyphène :

Rối loạn tri giác, đến lơ mơ và hôn mê.

Buồn nôn, nôn, đau bụng, ức chế hô hấp có thể dẫn đến khó thở, ngưng thở. Co đồng tử, co giật, nói sảng, tím tái, trụy tim mạch và chết do tim ngừng đập. Xử trí cấp cứu: trong bệnh viện :

Rửa ruột và cho uống than hoạt tính.

Dùng N-acétylcystéine, thuốc giải độc parac tamol, tiêm tĩnh mạch hoặc uống nếu có thể trước giờ thứ 10, và dùng naloxone, thuốc giải độc của dextropropoxyphène.

Giúp thở.

Không dùng thuốc hồi sức cũng như thuốc kích thích hệ thần kinh trung ương vì có thể gây các cơn co giật chết người.

Tìm kiếm điều bạn cần
Đừng quên chia sẻ nếu thông tin hữu ích

Hỏi đáp - bình luận